ย้อนกลับไปช่วงกลางเดือน กันยายน 2023 ตัวเกม FPS ชื่อดังอย่าง VALORANT ได้มีการจัดแข่งขันรายการ AfreecaTV VALORANT League 2023 ซึ่งในศึกครั้งนั้นหนึ่งในสังกัดตัวเต็งชื่อดังอย่าง FULL SENSE ได้ออกมาโชว์ฝีมือสุดคมเข้ม จนคว้าแชมป์ พร้อมรับตั๋วบินลัดฟ้า เพื่อเข้าแข่งขันต่อในศึกถัดไปรอบ Main Event ที่จะถูกจัดขึ้นช่วงต้นเดือน ธันวาคม 2023 และ มาพร้อมเงินรางวัลใหญ่ที่รวมกว่า 3,200,000 บาท
แต่เพื่อเป็นการเตรียมความพร้อมก่อนที่ศึกใหญ่ดังกล่าวจะเริ่มขึ้นช่วงต้นเดือน ธันวาคม 2023 ทาง AfreecaTV ก็ได้ออกมาประกาศเตรียมจัดการแข่งขันในรูปแบบของ " SHOW MATCH " เพื่อเป็นการฝึกฝีมือก่อนเริ่มแข่งขันจริงให้แก่สังกัดจากประเทศไทย และ การแข่งขันครั้งนี้ยังเป็นการแข่งขันเพื่อมอบเงินอัดฉีดให้แก่สังกัดต่าง ๆ แบบทางอ้อม ซึ่งจะช่วยขับเคลื่อนสังกัด รวมถึงใช้เป็นเงินทุนสำหรับการแข่งขันที่จะเกิดขึ้นในอนาคตอันใกล้นี้
สำหรับการแข่งขันดังกล่าวจะมีสังกัดเข้าร่วมด้วยกันทั้งหมด 6 สังกัด โดยจะแบ่งออกเป็นตัวแทน 2 สังกัดที่คว้าชัยชนะในรายการ AfreecaTV VALORANT League 2023 และ 4 สังกัดสุดแกร่งจากประเทศไทย ซึ่งประกอบไปด้วย
- Fancy United Esports
- FULL SENSE
- Team NKT
- XERXIA
- MiTH
- Attack All Around
แม้ว่าเงินรางวัลรวมของการแข่งขันรายการ AfreecaTV VALORANT League 2023 : SHOW MATCH จะมีเพียงแค่ 120,000 บาท แต่อย่างน้อยการแข่งขันดังกล่าวก็ได้มีการแจกจ่ายเงินรางวัลให้แก่ทุกทีมแบบถัวเฉลี่ยกันได้อย่างลงตัว โดยจะแบ่งออกมาได้ดังนี้
- อันดับ 1 ได้รับเงินรางวัล 50,000 บาท
- อันดับ 2 ได้รับเงินรางวัล 30,000 บาท
- อันดับ 3 ได้รับเงินรางวัล 20,000 บาท
- อันดับ 4 ได้รับเงินรางวัล 10,000 บาท
- อันดับ 5 - 6 ได้รับเงินรางวัล 5,000 บาท
ล่าสุดทางแฟนเพจของ AfreecaTV Thailand ได้ออกมาเปิดเผยถึง " ตารางการแข่งขันรอบแรก " โดยจะเริ่มทำการแข่งขันตั้งแต่ วันที่ 17 พฤศจิกายน ตั้งแต่เวลา 18:00 น. เป็นต้นไป ซึ่งประกอบไปด้วย
- Attack All Around vs MiTH
- Team NKT vs XERXIA
สุดท้ายนี้การแข่งขันรายการ AfreecaTV VALORANT League 2023 จะถูกจัดขึ้นที่ประเทศเกาหลีใต้ โดยการแข่งขันดังกล่าวจัดเริ่มต้นตั้งแต่ วันที่ 5 - 10 ธันวาคม 2023 เป็นต้นไป ซึ่งก็ต้องรอติดตามกันว่าศึกครั้งนี้ตัวแทนทั้งสองจะสามารถทำผลงานได้ยอดเยี่ยมแค่ไหน และ สังกัดใดจะสามารถคว้าชัยชนะในรายการนี้ได้สำเร็จก็ต้องรอติดตามกันต่อไป