กลับมาอีกครั้งกับงานประกาศรางวัล The Game Awards 2021 โดยเจ้าพ่อข่าวสารวงการเกม Geoff Keighley แน่นอนว่าปีนี้ยังคงจัดงานแบบ Live Stream แบบปีที่ผ่านมา โดยจะประกาศรางวัลในวันที่ 9 ธันวาคม ที่ Microsoft Theater ในเมืองลอสแองเจลิส สหรัฐอเมริกา และ ปีนี้ก็มีรางวันมากถึง 29 สาขาด้วยกัน นำทีมมาโดยเกม Deadthloop เข้าชิงรางวัลมากถึง 8 สาขา
ปีนี้บอกเลยว่ามีเกมที่น่าสนใจ และ น่าลุ้นรางวัลมากมายเลยทีเดียว เกมเมอร์คนไหนสนใจอยากโหวตคะแนนให้เกมที่ชื่นชอบในดวงใจ ก็สามารถไปโหวตกันได้ที่ > thegameawards/norminee <
ไปดูกันเลยดีกว่ามีเกมอะไรบ้างที่ได้รับเข้าชิงรางวัลในปี 2021
Game of the Year
-
Deathloop (Arkane Studios/Bethesda)
-
It Takes Two (Hazelight Studios/EA)
-
Metroid Dread (Mercury Steam/Nintendo)
-
Psychonauts 2 (Double Fine/Xbox Game Studios)
-
Ratchet & Clank: Rift Apart (Insomniac Games/SIE)
-
Resident Evil Village (Capcom)
Best Game Direction
-
Deathloop (Arkane Studios/Bethesda)
-
It Takes Two (Hazelight Studios/EA)
-
Returnal (Housemarque/SIE)
-
Psychonauts 2 (Double Fine/Xbox Game Studios)
-
Ratchet & Clank: Rift Apart (Insomniac Games/SIE)
Best Ongoing
-
Apex Legends (Respawn/EA)
-
Call of Duty: Warzone (Infinity Ward/Raven/Activision)
-
Final Fantasy 14 (Square Enix)
-
Fortnite (Epic Games)
-
Genshin Impact (MiHoYo)
Best Indie
-
12 Minutes (Luis Antonio/Annapurna Interactive)
-
Death’s Door (Acid Nerve/Devolver Digital)
-
Kena: Bridge of Spirits (Ember Lab)
-
Inscryption (Daniel Mullins Games/Devolver Digital)
-
Loop Hero (Four Quarters/Devolver Digital)
Best Debut Indie
-
Kena: Bridge of Spirits (Ember Lab)
-
Sable (Shedworks/Raw Fury)
-
The Artful Escape (Beethoven & Dinosaur/Annapurna)
-
The Forgotten City (Modern Storyteller/Dear Villagers)
-
Valheim (Iron Gate/Coffee Stain)
Best Narrative
-
Deathloop (Arkane Studios/Bethesda)
-
It Takes Two (Hazelight Studios/EA)
-
Life is Strange: True Colors (Deck Nine/Square Enix)
-
Marvel’s Guardians of the Galaxy (Eidos Montreal/Square Enix)
-
Psychonauts 2 (Double Fine/Xbox Game Studios)
Best Art Direction
-
Deathloop (Arkane Studios/Bethesda)
-
Kena: Bridge of Spirits (Ember Lab)
-
Psychonauts 2 (Double Fine/Xbox Game Studios)
-
Ratchet & Clank: Rift Apart (Insomniac Games/SIE)
-
The Artful Escape (Beethoven & Dinosaur/Annapurna)
Best Score and Music
-
Cyberpunk 2077 (Marcin Przybylowicz, Piotr T. Adamczyk, Composers)
-
Deathloop (Tom Salta, Composer)
-
NieR Replicant ver.1.22474487139 (Keiichi Okabe, Composer)
-
Marvel’s Guardians of the Galaxy (Richard Jacques, Composer)
-
The Artful Escape (Johnny Galvatron & Josh Abrahams, Composers)
Best Audio Design
-
Deathloop (Arkane Studios/Bethesda)
-
Forza Horizon 5 (Playground Games/Xbox Game Studios)
-
Ratchet & Clank: Rift Apart (Insomniac Games/SIE)
-
Resident Evil Village (Capcom)
-
Returnal (Housemarque/SIE)
Best Performance
-
Erika Mori as Alex Chen, Life is Strange: True Colors
-
Giancarlo Esposito as Anton Castillo, Far Cry 6
-
Jason E. Kelley as Colt Vahn, Deathloop
-
Maggie Robertson as Lady Dimitrescu, Resident Evil Village
-
Ozioma Akagha as Julianna Blake, Deathloop
Games for Impact
-
Before Your Eyes (GoodbyeWorld Games/Skybound Games)
-
Boyfriend Dungeon (Kitfox Games)
-
Chicory (Greg Lobanow, Alexis dean-Jones, Lena Raine, Madeline Berger, A Shell in the Pit/Finji)
-
Life is Strange: True Colors (Deck Nine/Square Enix)
-
No Longer Home (Humble Grove, Hana Lee, Cel Davison, Adrienne Lombardo, Eli Rainsberry/Fellow Traveler)
Best Community Support
-
Apex Legends (Respawn/EA)
-
Destiny 2 (Bungie)
-
Final Fantasy 14 (Square Enix)
-
Fortnite (Epic Games)
-
No Man’s Sky (Hello Games)
Best Mobile Game, Presented by Verizon
-
Fantasian (Mistwalker)
-
Genshin Impact (MiHoYo)
-
League of Legends: Wild Rift (Riot Games)
-
MARVEL Future Revolution (Netmarble)
-
Pokemon Unite (TiMi Studios/The Pokemon Company)
Best VR/AR
-
Hitman 3 (IO Interactive)
-
I Expect You To Die 2 (Schell Games)
-
Lone Echo II (Ready at Dawn/Oculus Studios)
-
Resident Evil 4 (Armature Studio/Capcom/Oculus Studios)
-
Sniper Elite VR (Coatsink/Just Add Water/Rebellion Developments)
Best Action/Adventure
-
Marvel’s Guardians of the Galaxy (Eidos Montreal/Square Enix)
-
Metroid Dread (Mercury Steam/Nintendo)
-
Psychonauts 2 (Double Fine/Xbox Game Studios)
-
Ratchet & Clank: Rift Apart (Insomniac Games/SIE)
-
Resident Evil Village (Capcom)
Best Role Playing
-
Cyberpunk 2077 (CD Projekt Red)
-
Monster Hunter Rise (Capcom)
-
Scarlet Nexus (Bandai Namco)
-
Shin Megami Tensei V (Atlus/Sega)
-
Tales of Arise (Bandai Namco)
Best Fighting
-
Demon Slayer -Kimetsu no Yaiba- The Hinokami Chronicles (CyberConnect2/Sega)
-
Guilty Gear -Strive- (Arc System Works)
-
Melty Blood: Type Lumina (French-Bread/Delightworks)
-
Nickelodeon All-Star Brawl (Ludosity/Fair Play Labs/GameMill)
-
Virtua Fighter 5: Ultimate Showdown (Sega)
Best Family
-
It Takes Two (Hazelight Studios/EA)
-
Mario Party Superstars (NDcube/Nintendo)
-
New Pokémon Snap (Bandai Namco/The Pokémon Company/Nintendo)
-
Super Mario 3D World + Bowser’s Fury (Nintendo)
-
WarioWare: Get It Together! (Intelligent Systems/Nintendo)
Best Sports/Racing
-
F1 2021 (Codemasters/EA Sports)
-
FIFA 22 (EA Vancouver/EA Sports)
-
Forza Horizon 5 (Playground Games/Xbox Game Studios)
-
Hot Wheels Unleashed (Milestone)
-
Riders Republic (Ubisoft Annecy/Ubisoft)
Best Sim/Strategy
-
Age of Empires IV (Relic Entertainment/Xbox Game Studios)
-
Evil Genius 2: World Domination (Rebellion Developments)
-
Humankind (Amplitude Studios/Sega)
-
Inscryption (Daniel Mullins Games/Devolver)
-
Microsoft Flight Simulator (Asobo Studio/Xbox Game Studios)
Best Multiplayer
-
Back 4 Blood (Turtle Rock/WB Games)
-
It Takes Two (Hazelight Studios/EA)
-
Knockout City (Velan Studios/EA)
-
Monster Hunter Rise (Capcom)
-
New World (Amazon Games)
-
Valheim (Iron Gate Studio/Coffee Stain)
Most Anticipated, Presented by Prime Gaming
-
Elden Ring (FromSoftware/Bandai Namco)
-
God of War Ragnarök (Sony Santa Monica/SIE)
-
Horizon Forbidden West (Guerrilla Games/SIE)
-
Sequel to The Legend of Zelda: Breath of the Wild (Nintendo)
-
Starfield (Bethesda Game Studios/Bethesda)
Innovation in Accessibility, Presented by Chevrolet
-
Far Cry 6 (Ubisoft Toronto/Ubisoft)
-
Forza Horizon 5 (Playground Games/Xbox Game Studios)
-
Marvel’s Guardians of the Galaxy (Eidos Montreal/SQUARE ENIX)
-
Ratchet & Clank: Rift Apart (Insomniac Games/SIE)
-
The Vale: Shadow of the Crown (Creative Bytes Studios/Falling Squirrel)
Content Creator of the Year
-
Dream
-
Fuslie
-
Gaules
-
Ibai
-
TheGrefg
Best Esports Game, Presented by Grubhub
Best Esports Athlete
Best Esports Team
-
Atlanta FaZe (COD)
-
DWG KIA (LOL)
-
Natus Vincere (CS:GO)
-
Sentinels (Valorant)
-
Team Spirit (DOTA2)
Best Esports Coach
Best Esports Event
-
2021 League of Legends World Championship
-
PGL Major Stockholm 2021
-
PUBG Mobile Global Championship 2020
-
The International 2021
-
Valorant Champions Tour: Stage 2 Masters