![](https://img.4gamers.com.tw/ckfinder-th/image2/auto/2024-06/Screenshot_16-240611-171312.png?versionId=p_5._2H6LReQowqmjCv9Kub91IhNTzv4)
ยังมีใครจำได้ไหมว่าครั้งหนึ่งทาง Capcom เคยปั้นเกมซีรีส์นักสู้ข้างถนนอย่าง Street Fighter ให้เป็นเกมแนว 3D แบบเกมต่อสู้อย่างซีรี่ส์ทรพีหมัดเหล็ก Taken กับตำนานดาบเลือดเดือด Soulcalibur ในชื่อเกมหัวใหม่เรื่องราวใหม่ที่ต่างไปจากภาคหลักนั่นคือเกม Street Fighter EX ที่ในภาคแรกก็ประสบความสำเร็จด้วยดีทั้งยอดคนเล่นบนเกมตู้ ไปจนถึงยอดขายบนเครื่องเกมคอนโซลในปี 1996 หลังจากนั้น 3 ปีทาง Capcom ก็ไฟเขียวให้ทีมงานสร้างภาคต่ออย่าง Street Fighter EX2 ออกมาในเดือน พฤษภาคม ปี 1998 บนเกมตู้ และ 1 ปีหลังจากก็ออกเกม Street Fighter EX2 Plus บน PlayStation 1 ในวันที่ 11 มิถุนายน 1999 ซึ่งครบรอบ 25 ปีพอดี เรามาย้อนอดีตดูความทรงจำเกี่ยวกับเกมต่อสู้ในตำนานเกมนี้กัน
ซึ่งสำหรับคนที่ไม่รู้ตัวเกม Street Fighter EX จะเปลี่ยนจากการต่อสู้ 2D แบบเดิมให้เป็นแบบ 3D เต็มรูปแบบแต่จะเป็นมุมมองด้านข้างแบบ 2D และพอใช้ท่าไม้ตายหรือการจับทุ่มก็จะมีการหมุนมุมกล้องและมีการเคลื่อนไหวรอบทิศทางแบบเกม 3D แนวอื่น ๆ ในสมัยนั้น และเมื่อเป็นภาค 2 ของซีรีส์ตัวกราฟิกภาคนี้จึงดูเนียลตาขึ้นไม่เหลี่ยมแบบภาคก่อน แถมการเคลื่อนไหวก็ดูสวยขึ้นจนเห็นได้ชัด กับเรื่องราวเนื้อหาที่จะไม่นับเป็นจักรวาลหลักในซีรีส์ ซึ่งตัวละครหลายตัวในภาคนี้ก็น่าสนใจจนอยากให้ไปอยู่ภาคหลักเลยทีเดียว
พูดถึงตัวละครแล้วในภาคนี้ก็เอาตัวละครเก่าจากซีรีส์ Street Fighter ภาคหลักที่เคยอยู่ใน Street Fighter EX ภาคที่แล้วอย่าง Ryu, Ken, Chun-Li, Zangief และ Guile กลับมาแบบครบชุด พร้อมด้วยตัวละครใหม่ที่อยู่ในภาคที่แล้วอย่าง Hokuto, Doctrine Dark, Skullomania และ Cracker Jack Dhalsim ก็กลับมาแบบครบทีม และเพิ่มตัวละครใหม่ที่มาจากเกม Street Fighter ภาคหลักอีก 2 ตัวอย่าง Blanka และ Vega จาก Street Fighter II พร้อมด้วยตัวละครใหม่เฉพาะภาคนี้อย่าง Sharon และ Hayate และใน Street Fighter EX2 Plus ก็มีการเพิ่มตัวละครใหม่ลงไปจากเกมตู้อีกหลายคนได้แก่ Allen Snider, Blair Dame, Darun Mister, Pullum Purna และ M. Bison เรียกว่าจัดหนักจัดเต็มเพื่อชาวคอนโซลเลยทีเดียว
![](https://img.4gamers.com.tw/ckfinder-th/image2/auto/2024-06/้่เ้-240611-173307.jpg?versionId=q1aMUaGeuqNWaqoSkM4Pd3XGNLTFNObu)
มาที่ระบบการเล่นกันบ้าง โดยในเกมซีรีส์ Street Fighter EX จะแตกต่างกับระบบ Street Fighter ภาคหลักนั่นคือระบบ Excel Combos (ตรงตามชื่อภาค) ที่มันเป็นเหมือนคอมโบที่เราสามารถกำหนดเอง ว่าจะใช้ท่าไหนในการคอมโบ โดยตอนที่ใช้พลัง Excel Combos เราจะสามารถรัวปุ่มต่าง ๆ ได้ตามต้องการเพื่อสร้างคอมโบต่อเนื่องจนกว่าเวลาจะหมด และก็ยังมีท่าไม้ตายประจำตัวละครแบบภาคหลักก็ยังคงอยู่ กลับมาที่ตัวละครอีกครั้ง (เมื่อกี้พูดไม่หมด) นั้นคือตัวละครลับที่ซ่อนอยู่อีก 4 คนนั่นคือ Kairi ตัวละครจากภาคที่แล้ว Shadow Geist, Nanase และ Garuda ที่เป็นบอสใหญ่ในเกมนี้ ใครซื้อแผ่นมาเล่นบอกเลยว่าคุ้มจนจุกสำหรับเกมนี้
![](https://img.4gamers.com.tw/ckfinder-th/image2/auto/2024-06/กเผิกผด-240611-174616.jpg?versionId=hGfUXBqnCeWriqT4xuFhIHfFkXwvC1an)
แน่นอนว่าใครที่สนใจอยากหามาสะสม ก็ต้องบอกเลยว่าหายากมาก ๆ เพราะอย่าลืมว่าบ้านเราในยุคนั้นยังเล่นเกมเถื่อนกันอยู่ แผ่นแท้บนเครื่อง PlayStation 1 นี่ลืมไปได้เลย แต่ก็ใช่ว่าจะหาซื้อไม่ได้เพราะแผ่น Street Fighter EX2 Plus บน PlayStation 1 สภาพพอเล่นได้ก็ราคาหลักพันต้น ๆ แล้ว ถ้าอยู่ในสภาพสวยก็พุ่งไปพันกลาง ๆ ถึงปลาย ๆ ได้เลย ส่วนใครที่อยากหามาเล่นรำลึกความหลังตัวเกมไม่ลงเครื่องไหนเลยนอกจากเกมตู้กับ PlayStation 1 ถ้าอยากเล่นไปหาแผ่นมาอย่างเดียวเลย ของเก่าดี ๆ หายากแบบนี้ราคาจะแรงก็ไม่แปลก